Tailieumoi sưu tầm và biên soạn giải bài tập Toán lớp 2 Bài 62: Phép trừ (có nhớ) trong phạm vi 1000 trang 92, 93, 94, 95, 96 chi tiết Toán lớp 2 Tập 2 Kết nối tri thức với cuộc sống. Mời các bạn đón xem: Giải bài tập Toán lớp 2 Bài 62: Phép trừ (có nhớ) trong phạm vi 1000 Hoạt động (trang 92 - 93) Bài 1 trang 92 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Tính (theo mẫu).
Hướng dẫn giải a)
7 trừ 1 bằng 6, viết 6 2 không trừ được 5, lấy 12 trừ 5 bằng 7, viết 7 nhớ 1 4 trừ 1 bằng 3, 3 trừ 2 bằng 1, viết 1 Vậy 427 – 251 = 176. b)
8 trừ 5 bằng 3, viết 3 0 không trừ được 1, lấy 10 trừ 1 bằng 9, viết 9 nhớ 1 6 trừ 1 bằng 5, 5 trừ 3 bằng 2, viết 2 Vậy 608 – 315 = 293. Bài 2 trang 92 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Số?
Hướng dẫn giải
Bài 3 trang 93 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Tìm địa chỉ cho mỗi bức thư.
Hướng dẫn giải 382 – 190 = 192 364 – 126 = 238 560 – 226 = 334 900 – 700 = 200
Bài 4 trang 93 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Đầu năm, một công ty có 205 người đang làm việc. Đến cuối năm, công ty có 12 người nghỉ việc. Hỏi cuối năm, công ty đó còn lại bao nhiêu người đang làm việc? Hướng dẫn giải Còn lại số người là: 205 – 12 = 193 (người) Đáp số: 193 người Bài 5 (trang 93/SGK) Trong tấm bản đồ, Rô-bốt đi qua các phép tính có kết quả kết quả theo thứ tự như sau: 292 ® 537 ® 380 ® 38 ® 1000 Tìm đường Rô-bốt đã đi. Rô-bốt có đến được kho báu không?
Hướng dẫn giải 392 – 100 = 292 782 – 245 = 537 615 – 420 = 195 380 – 342 = 38 650 – 329 = 321 728 – 348 = 380 500 + 500 = 1000
Luyện tập (trang 94 - 95) Bài 1 trang 94 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Theo mẫu). Mẫu: 800 + 200 = 1000 1000 – 200 = 800 1000 – 800 = 200 a) 300 + 700 1000 – 300 1000 – 700 b) 400 + 600 1000 – 400 1000 – 600 Hướng dẫn giải a) 300 + 700 = 1000 1000 – 300 = 700 1000 – 700 = 300 b) 400 + 600 = 1000 1000 – 400 = 600 1000 – 600 = 400 Bài 2 trang 94 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Số?
Hướng dẫn giải
Bài 3 trang 94 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Kết thúc Đại hội Thể thao Đông Nam Á lần thứ 30, Đoàn Thể thao Việt Nam giành được 288 huy chương gồm Vàng, Bạc, Đồng. Trong đó có 190 huy chương Bạc và Đồng. Hỏi Đoàn Thể thao Việt Nam giành được bao nhiêu huy chương Vàng? Hướng dẫn giải Đoàn Thể thao Việt Nam giành được số huy hương Vàng là: 288 – 190 = 98 (huy chương) Đáp số: 98 huy chương Vàng Bài 4 trang 94 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Số ghi ở sau mỗi chiếc áo là kết quả của một phép tính. Biết rằng áo màu đỏ ghi số lớn nhất. Áo màu vàng ghi số bé nhất. Tìm số ghi ở sau mỗi chiếc áo.
Hướng dẫn giải 231 – 125 = 106 425 – 330 = 95 526 – 400 = 126 Vì áo đỏ ghi số lớn nhất nên áo đỏ ghi phép tính 231 – 125. Vì áo vàng ghi số lớn nhất nên áo đỏ ghi phép tính 425 – 330 . Bài 5 trang 95 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Em hãy giúp Rô-bốt tìm phép tính sai trong bức tranh rồi sửa lại cho đúng nhé!
Hướng dẫn giải 762 – 70 = 692 529 – 130 = 399 430 – 50 = 380 Vậy phép tính sai là 529 – 130. Sửa 529 – 130 = 399. Luyện tập (trang 95 - 96) Bài 1 trang 95 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Trong bức tranh, Việt vô ý xóa mất hết kết quả của các phép tính. Hãy giúp Mai tìm lại kết qảu của các phép tính trên bảng.
Hướng dẫn giải Bài 2 trang 95 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Tìm chữ số thích hợp.
Hướng dẫn giải
Bài 3 trang 96 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Kết quả của mỗi phép tính tương ứng với một chữ cái như sau:
Tính kết quả của mỗi phép tính rồi tìm chữ cái tương ứng với kết quả đó để giải ô chữ trong bảng sau.
Hướng dẫn giải
Bài 4 trang 96 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Tìm cây nấm cho mỗi bạn nhím.
Hướng dẫn giải
Bài 5 trang 96 SGK Toán lớp 2 Tập 2: Biết độ cao của một số núi ở Việt Nam như sau:
Hướng dẫn giải a) Núi cao nhất là Núi Bà Đen (Tây Ninh). Núi thấp nhất là Núi Ngự Bình (Thừa Thiên - Huế) b) Núi Bà Đen cao hơn núi Cấm số mét là: 986 - 705 = 281 (m) c) Núi Ngự Bình thấp hơn núi Sơn Trà số mét là: 696 – 107 = 589 (m) Đáp số: a) Núi Bà Đen; Núi Ngự Bình b) 281 m c) 589 m |