Cho 6,5 gam Zn tác dụng với HNO3 dư thu được V lít NO2 (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Giá trị của V là Show
A. B. C. D. Đặt nN2O= x mol; nN2= y mol Ta có nhhY= x+y= 1,12/ 22,4= 0,05 mol mhhY=44x + 28y= 0,05.18.2 Giải hệ trên được x= 0,025 và y= 0,025 nZn= 0,3 mol= nZn(NO3)2 Quá trình cho e: Zn→ Zn2++ 2e (1) 0,3→ 0,6 mol Quá trình nhận e: 2NO3-+ 10e+ 12H+ → N2 + 6H2O (2) 0,25 ← 0,025 mol 2NO3-+ 8e+ 10H+ → N2O + 5H2O (3) 0,2 ← 0,025 mol Tổng số mol e nhận ở (2) và (3) là ne nhận= 0,25+ 0,2= 0,45 mol <0,6 mol Do đó còn xảy ra quá trình nhận e: ne nhận ở (4)= 0,6- 0,45= 0,15mol NO3-+ 8e+ 10H+ → NH4++ 3H2O (4) 0,15 → 0, 01875 mol Dung dịch X chứa 0,3 mol Zn(NO3)2 và 0,01875 mol NH4NO3 →m=0,3.189+ 0,01875.80=58,2 gam Đáp án B Đặt nN2O= x mol; nN2= y mol Ta có nhhY= x+y= 1,12/ 22,4= 0,05 mol mhhY=44x + 28y= 0,05.18.2 Giải hệ trên được x= 0,025 và y= 0,025 nZn= 0,3 mol= nZn(NO3)2 Quá trình cho e: Zn→ Zn2++ 2e (1) 0,3→ 0,6 mol Quá trình nhận e: 2NO3-+ 10e+ 12H+ → N2 + 6H2O (2) 0,25 ← 0,025 mol 2NO3-+ 8e+ 10H+ → N2O + 5H2O (3) 0,2 ← 0,025 mol Tổng số mol e nhận ở (2) và (3) là ne nhận= 0,25+ 0,2= 0,45 mol <0,6 mol Do đó còn xảy ra quá trình nhận e: ne nhận ở (4)= 0,6- 0,45= 0,15mol NO3-+ 8e+ 10H+ → NH4++ 3H2O (4) 0,15 → 0, 01875 mol Dung dịch X chứa 0,3 mol Zn(NO3)2 và 0,01875 mol NH4NO3 →m=0,3.189+ 0,01875.80=58,2 gam Đáp án BPage 2Ta có nhhY= x+y= 1,344/ 22,4= 0,06 mol mhhY=44x + 28y= 0,06.18.2 Giải hệ trên được x= 0,03 và y= 0,03 nAl= 0,45 mol= nAl(NO3)3 Quá trình cho e: Al→ Al3++ 3e (1) 0,45→ 1,35 mol Quá trình nhận e: 2NO3-+ 10e+ 12H+ → N2 + 6H2O (2) 0,3 ← 0,03 mol 2NO3-+ 8e+ 10H+ → N2O + 5H2O (3) 0,24 ← 0,03 mol Tổng số mol e nhận ở (2) và (3) là ne nhận= 0,3+ 0,24= 0,54 mol <1,35 mol Do đó còn xảy ra quá trình nhận e: ne nhận ở (4)= 1,35- 0,54= 0,81 mol NO3-+ 8e+ 10H+ → NH4++ 3H2O (4) 0,81 → 0, 10125 mol Dung dịch X chứa 0,45 mol Al(NO3)3 và 0,10125 mol NH4NO3 →m=103,95 gam Đáp án ATrang chủ Sách ID Khóa học miễn phí Luyện thi ĐGNL và ĐH 2023 Độ khó: Vận dụng
Cho 19,5 gam Zn tác dụng với dung dịch HNO3 thu được 4,48 lít khí X (đo ở đktc, không có sản phẩm khử nào khác). Khí X là
Đặt nN2O= x mol; nN2= y mol Ta có nhhY= x+y= 1,12/ 22,4= 0,05 mol mhhY=44x + 28y= 0,05.18.2 Giải hệ trên được x= 0,025 và y= 0,025 nZn= 0,3 mol= nZn(NO3)2 Quá trình cho e: Zn→ Zn2++ 2e (1) 0,3→ 0,6 mol Quá trình nhận e: 2NO3-+ 10e+ 12H+ → N2 + 6H2O (2) 0,25 ← 0,025 mol 2NO3-+ 8e+ 10H+ → N2O + 5H2O (3) 0,2 ← 0,025 mol Tổng số mol e nhận ở (2) và (3) là ne nhận= 0,25+ 0,2= 0,45 mol <0,6 mol Do đó còn xảy ra quá trình nhận e: ne nhận ở (4)= 0,6- 0,45= 0,15mol NO3-+ 8e+ 10H+ → NH4++ 3H2O (4) 0,15 → 0, 01875 mol Dung dịch X chứa 0,3 mol Zn(NO3)2 và 0,01875 mol NH4NO3 →m=0,3.189+ 0,01875.80=58,2 gam Đáp án B Page 2
nAl= 0,1 mol=nAl(NO3)3 → mAl(NO3)3= 0,1. 213= 21,3 gam≠ 22,7 gam →Muối khan phải chứa cả Al(NO3)3 và NH4NO3 mNH4NO3=22,7- 21,3= 1,4 gam →nNH4NO3= 0,0175 mol Quá trình cho e: Al→ Al3++ 3e (1) 0,1→ 0,3mol Quá trình nhận e: nkhí= 0,02mol NO3-+ 8e + 10H+ → NH4+ + 3H2O (2) 0,14 ← 0,0175 mol -Nếu khí X có 1 nguyên tử N: Gọi số oxi hóa của N trong X là a N+5 + (5-a) e→ N+a (5-a).0,02 0,02 Theo ĐL bảo toàn electron có: 0,3= 0,02. (5-a)+0,14→ a= -3→ Loại -Nếu khí có 2 nguyên tử N: 2N+5 + 2(5-a) e→ N2+a (5-a).0,04 0,02 Theo ĐL bảo toàn electron có: 0,3= 0,04. (5-a) + 0,14→ a= +1 → Khí X là N2O Đáp án D |